Người Việt định cư nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở Việt Nam?

Public Anonymous User 06/11/2019 20 lượt xem

Trường hợp người Việt sinh sống ở nước ngoài, không còn giữ quốc tịch thì có được mua nhà ở Việt Nam và đứng tên sổ đỏ hay không?

Trường hợp người Việt sinh sống ở nước ngoài, không còn giữ quốc tịch thì có được mua nhà ở văn phòng cho thuê tại Việt Nam và đứng tên sổ đỏ hay không?
Người Việt định cư nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở Việt Nam?
Người Việt định cư nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở Việt Nam?

Câu hỏi của bạn đọc có nội dung:

Tôi là Việt kiều có quốc tịch Đức và không có quốc tịch Việt Nam do khi nhập tịch Đức tôi bị yêu cầu bỏ quốc tịch Việt Nam. Ông bà ngoại tôi ở TP.HCM đã mất có để lại ngôi nhà cho dì tôi đứng tên. Nay dì tôi muốn chuyển quyền sở hữu cho tôi ngôi nhà đó. Vậy, xin cho hỏi tôi có được sở hữu ngôi nhà đó không? Xin tư vấn giúp. Trân trọng cảm ơn.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật cho thuê văn phòng TNHH Đức An trả lời bạn đọc:

Về điều kiện sở hữu nhà ở Việt Nam đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, căn cứ theo Khoản 3, Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam năm 2008 có nội dung quy định: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam (có quốc tịch Việt Nam) và người gốc Việt Nam (đã từng có quốc tịch Việt Nam) cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

Ngoài ra, cũng theo quy định tại Khoản 2, Điều 7 và Khoản 1; Điểm b, Khoản 2, Điều 8 Luật Nhà ở năm 2014, người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở Việt Nam.

Điều kiện để được công nhận quyền sở hữu nhà ở Việt Nam đối với người Việt định cư ở nước ngoài, là các đối tượng này phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam và phải có nhà ở hợp pháp thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của thành lập doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản; Mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định pháp luật.

Người Việt định cư nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở Việt Nam?

Về vấn đề xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với người Việt định cư ở nước ngoài, nội dung tại tại Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ, có quy định rõ và hướng dẫn chi tiết thủ tục và hồ sơ cần chuẩn bị:

    - Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu.

    - Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Cũng tại Khoản 1, Điều 6 của Nghị định này quy định, đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài, trường hợp nếu không được nhập cảnh vào Việt Nam mà được tặng cho hoặc được thừa kế nhà ở Việt Nam, thì không được công nhận quyền sở hữu nhà ở, đồng thời phải thực hiện quy định tại các Khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 78 của Nghị định này.

Như vậy, nếu bạn có đủ điều kiện sở hữu nhà ở Việt nam theo quy định của pháp luật Việt nam, bạn sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở. Còn ngược lại, bạn sẽ không được cấp Giấy chứng nhận mang tên bạn, căn cứ theo quy định của Nghị Định 99/2015/NĐ-CP, Điều 78 về các trường hợp không được công nhận quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

2. Đối tượng quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này được trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác bán hoặc tặng cho nhà ở; đối tượng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này được ủy quyền cho cá nhân, tổ chức khác đang cư trú, hoạt động tại Việt Nam bán hoặc tặng cho nhà ở.

3. Việc bán, tặng cho nhà ở của các đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều này được thực hiện khi có các giấy tờ theo quy định sau đây:

    a) Có hợp đồng tặng cho, giấy tờ về thừa kế nhà ở được lập theo quy định của pháp luật về nhà ở và pháp luật dân sự của Việt Nam;

    b) Có giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở của bên tặng cho, bên để thừa kế theo quy định của Luật Nhà ở và Điều 72 của Nghị định này;

    c) Có văn bản ủy quyền bán hoặc tặng cho nhà ở được lập theo quy định của pháp luật dân sự nếu ủy quyền cho người khác bán, tặng cho nhà ở.

Ngoài ra, cũng theo nội dung quy định ở Điều 78 Nghị Định 99/2015/NĐ-CP, bạn được quyền trực tiếp hay ủy quyền cho người khác bán, hoặc tặng cho nhà ở sau khi có hợp đồng tặng cho và giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở từ dì bạn.


MuaBanNhaDat theo TBKD

Người Việt định cư nước ngoài có quyền sở hữu nhà ở Việt Nam?

Nhận bản tin miễn phí!

Đừng bỏ lỡ những thông tin mới nhất về thị trường bất động sản được gửi qua email hàng tuần.


Nguồn: www.muabannhadat.vn

Có thể bạn quan tâm

Bạn vui lòng chờ trong giây lát...