Không có tên trong di chúc, có được hưởng thừa kế nhà?

Public Anonymous User 09/12/2019 253 lượt xem

Quyền hưởng thừa kế được quy định như thế nào khi không có tên trong di chúc?

Quyền hưởng thừa kế được quy định như thế nào khi không có tên trong di chúc?
Không có tên trong di chúc, có được hưởng thừa kế nhà?
Không có tên trong di chúc, có được hưởng thừa kế nhà?

Câu hỏi của độc giả về quyền thừa kế tài sản nhà đất khi không có tên trong di chúc như sau:

"Do mắc bệnh hiểm nghèo nên anh rể tôi đã lập di chúc để lại tài sản là căn nhà cho vợ và các con. Nhưng em gái của anh ấy nói cha, mẹ anh ấy dù không có tên trong di chúc nhưng họ vẫn được hưởng thừa kế. Tôi muốn hỏi có đúng như vậy không?"

Nguyễn Kim Thủy Hương (quận 2, Tp.HCM)


Không có tên trong di chúc, có được hưởng thừa kế nhà?

Bố, mẹ là người được hưởng thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

Trả lời:

Theo quy định Điều 644 Bộ luật cho thuê văn phòng Dân sự 2015, người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc gồm: Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng; con thành niên mà không có khả năng lao động. Những người nói trên vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn 2/3 suất đó.

Tuy nhiên, quy định trên không áp dụng đối với người từ chối nhận di sản hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định của bộ luật này.

Như vậy, cha mẹ của anh rể bạn, tuy không có tên trong di chúc nhưng vẫn được hưởng thừa kế thuộc diện người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc.


MuaBanNhaDat theo TBKD

Không có tên trong di chúc, có được hưởng thừa kế nhà?

Nhận bản tin miễn phí!

Đừng bỏ lỡ những thông tin mới nhất về thị trường bất động sản được gửi qua email hàng tuần.

Nguồn: www.muabannhadat.vn

Có thể bạn quan tâm

Bạn vui lòng chờ trong giây lát...